Zoom Logo

Elimu Tanzania, Walimu na Wazazi, Nyakati za Korona - Shared screen with speaker view
Chambi Chachage
24:38
Mwalimu Mabala, Hapo kushoto chini kabusa kwenye kitufe chenye picha ya maiki, Kongoli/Bofya kuna sehemu ya ku-test mic.
Hussein Juma
26:43
Halafu Mwalimu Mabala, hapohapo opt kutumia computer microphone
Catherine Hiza
30:06
kuna Saturday wanaomba kujoin
Catherine Hiza
30:11
inakataa
Gladness Munuo
35:24
Dr.Minja,the correct word ni mchepuo si mchepuko...
Clifford Silver Tarimo
43:01
Genetics=vinasaba
Chambi Chachage
43:10
Genes ni nasaba
Chambi Chachage
43:28
*vinasaba
Chambi Chachage
43:50
Hivyo, genetics ni stadi ya vinasaba
justa lujwangana
43:51
Yes, you are right, Sue.
Asha nyanganyi
44:14
uhandisi wa maumbile
Leah Ligate
44:41
Gene's zinaitwa Jeni kwa tafsiri sisisi
Chambi Chachage
44:59
Asha, hapo unaingia Kwenye GMO
Damaris Mashayo
45:20
genetic-maumbile
Chambi Chachage
45:53
Uhandisi wa vinasaba ndiyo genetic modification inayoleta GMOs
Chambi Chachage
46:38
Au genetic engineering
Atuswege Mwangomale
46:40
kumekuwa na changamoto ya budget kusupport sekta ya elimu nchini
Asha nyanganyi
49:53
Hapa ndiyo Diaspora we could come in. As a science major student in Tanzania back in the 90’s I know kama si tuition nilizofanya kila mahali I wouldn’t have made it.
Beatrice Bangaasia
50:39
Napenda kuwa na kituo cha Sayansi! Shule zinaweza kupeleka wanafunzi au wanaweza kujiendea wenyewe. Shinda kubwa ni accessibility wapo watoto hawataweza hata kupata nauli ya kufikako.
Asha nyanganyi
52:51
Well said Beatrice
Agnetta Kamugisha
56:29
Indeed Dada Beatrice.
Asha nyanganyi
56:53
Naomba share links za hizo training za Uongereza na huku Marekani please
Leah Ligate
01:03:05
Uhaba wa waalimu wa Literature upo tangu zamani. Mimi nilisoma Ualimu Korogwe TTC miaka ya 90-93 ambapo nilisomea Ualimu wa Kiswahili na Literature lkn sikufundisha nilipomaliza nikasoma kitu kingine kabisa. Na wenzetu wengi waliomaliza walienda chuokikuu walihamia kusoma Sheria au fani nyingine , ni shida ya muda mrefu
Doris Avati
01:07:39
ni kweli concept ya elimu bure haiko clear kwa wazazi wengi lakini pia % kubwa ya watu wanaishi kijijini ambako hata chakula kwa watoto ni shida, hela ya vitabu ni changamoto. cha kufanya ni kuwasaidia wazazi kiuchumi.
Doris Avati
01:08:18
i agree with you Dr Frank
Beatrice Bangaasia
01:08:29
Hali ya uchumi, mtazamo kuhusu elimu, sera vyote hivi ni changamoto.
Sarah Lotto
01:10:45
kwa sehemu nyingine wazazi uwezo wanao kidogo ila hawana elimu ya kutosha juu ya elimu bure ilivyo na mapungufu yake so ukimwambia anunue kitabu hakuelewi na anaona mwalimu unafanya hivyo kwa manufaa yako tu
Asha nyanganyi
01:11:28
Aisee hii ya Rehab Naomba utupe link ya hiyo center please
Asha nyanganyi
01:18:06
nafasi za kujiendeleza - please share 1.https://www.chevening.org, 2. https://tz.usembassy.gov/education-culture/educational-exchange-programs/fulbright-program/
Catherine Hiza
01:20:53
Kaso na matumizi je
Hussein Juma
01:27:28
Yaani matumizi ndo kabisa, usiseme.
Asha nyanganyi
01:27:41
3. https://www.erasmusprogramme.com/post/who-can-apply, 4 https://www.uac.edu.au/future-applicants/scholarships-and-schemes/equity-scholarships, 5 https://www.crimsoneducation.org/uk/blog/admissions-news/uk-scholarships-for-international-students-made-easy/
Catherine Hiza
01:27:43
women empowerment still bado so Hawa the bus driver tutamsoma tu
Hussein Juma
01:33:38
Dr. Nkurlu, nakupata kwa mbali sana, sogea kwa mic kidogo
Catherine Hiza
01:34:25
https://chat.whatsapp.com/DQWuL9mDAurHCfdiIIaZbN
Catherine Hiza
01:34:31
that’s the link
Hussein Juma
01:35:47
Mwl Hiza, naomba unitumie kwa WhatsApp, +255 739947397 hyo link, nashindwa kujiunga, natumia PC
Asha nyanganyi
01:36:21
thanks Catherine. I will join. all who needs mentor ship na update ya scholarship link hiyo hapo..
Agnetta Kamugisha
01:40:39
Pia vitabu vya Ulaya vinaenda na mazingira ya ulaya. Kwa hiyo havivutii watoto huko Tanzania.
Asha nyanganyi
01:43:27
my concern is right dislposal ya hizo chemicals
celestina richard
01:52:57
mjadala mzuri,nakubaliana na Mwl Hiza,Hussein na Mabala kwa mchango mzuri!!Matumizi ya teknolojia katika kujifunza yanaweza kupunguza kutatua hii changamoto ya vitabu kwa kua na computer lab ,projekta n.kpia professional devl course za mara kwa mara ni nzuri kwa walimu kuweza kujadiliana kuongeza uwezo wa walimu kama mbinu za ufundishaji nk.na mawasiliano baina ya mzazi na mwanafunzi ni muhimu sana
Dan Nkurlu
01:54:01
Je kwa nini emphasis inawekwa kwenye ufaulu wa mitihani na si kuboresha uelewa na ufahamu?
Leveri Mlaki
01:56:20
Dan Nkurlu upo sawa. Issue ni memorization na silo mastery. Kwa kiasi Fulani inasikitisha kuona vitu Kama skills, habits na attitude za watoto hazina assessment tools
Christian Bwaya
01:57:58
Mwalimu Hiza hongera kwa kueleza hali halisi mashuleni. Ukweli ni kwamba walimu wa shule mnafanya kazi kwenye mazingira magumu sana. Ukiacha hayo ya vifaa na mazingira magumu ya kujifunzia na kufundishia kuna hili la wasimamizi wa elimu kusisitiza ufaulu badala ya kujifunza. Katika mazingira haya ni vigumu mwalimu kumsaidia mwanafunzi kujifunza kwa kina na kujenga uwezo wa mwanafunzi kufikiri, kudadisi na kujaribu kutafuta ufumbuzi wa matatizo yanayowazunguka.
Sarah Lotto
01:59:03
Dan Nkurlu tatizo nafikiri lilianza pale siasa ilipoingia sana katika elimu imepelekea focus kuhama na ndio maana siku hizi hata baadhi ya walimu wako radhi wamuibie mtoto mtihani ili afaulu na yeye abaki salama bila kuangalia effect yake kwa muda mrefu
Dan Nkurlu
02:00:02
Leveri... nafikiri hii cramming ili kupasi mitihani kwa wanafunzi na vipimo vya ufanisi wa Waalimu kwa idadi ya wafaulu ni kitu kinazorotesha mfumo wetu wa Elimu na zao lake ni wahitimu wengi wasio na uwezo wa kuwa na basic skills au kuwa na critical thinking aptitude
Sue Nkurlu
02:01:48
i agree with you, bro Dan. using a student-centered approach requires time and sufficient resources whicb teachers do not have control over and that's the reason they deliver the instruction by means of a lecture and of course, many students do not pay full attention and when asked questions, they are incapable of producing answers.
Christian Bwaya
02:02:52
Dan nadhani sababu ni hulka ya kutafuta matokeo ya muda mfupi. Ukitaka 'kusiasisha' mafanikio katika elimu inakuwa rahisi kukimbilia matokeo kuliko kujenga mazingira ya mwanafunzi kujifunza kwa kina (apate ujuzi nk).
Sue Nkurlu
02:03:04
walimu wanapenda sana kubadilika na kufanya yale mazuri, lakini mazingira hayawaruhusu.
celestina richard
02:03:18
ndio maana Dan kutatua hii cramming kwa wanafunzi mwl wanatakiwa apate professional devl course za mara kwa mara zimsaidie kujua mbinu za kutumia na kuacha kumkaririsha mwanafunzi hapa elimu inatakiwa ibase kwenye competence zaidi
Hussein Juma
02:04:00
Mitihani ndiyo kila kitu kwa elimu yetu. Labda hapo itokee utekelezaji wa filosofia ya Mwl Nyerere kwamba, 'the importance of exams should be downgraded'.Leo hii Mwl ukitangaza kuwa unafundisha jinsi ya kuchambua vitabu vya fasihi, na mwingine akatangaza kuwa anafundisha vitabu vilivyochambuliwa, lazima huyu wa pili atapata wanafunzi wengi sana.
Leveri Mlaki
02:04:05
Upo sawa Dan…. Na hili limeporomosha sana relevance. The connection kati ya kinachosomwa darasani na uhalisia wa maisha ni 10%. Engagement ya wanafunzi inashuka na hatimaye wengi wanakuwa wakorofi.
Dan Nkurlu
02:08:37
hata hivyo, sisi kama Wazazi nasi tunawajibika sana kwa kuweka priority kwenye ufaulu wa mitihani na si kuelimika kwa mtoto! tunaweka mfumo wa kutukuza na kumzawadia mtoto aliyefaulu na scolding yule mwenye C
Christian Bwaya
02:09:39
Lakini pamoja na changamoto hizi inawezekana ku-balance ufaulu na uelewa. Tatizo naona ni maandalizi ya mwalimu. Ushirikishwaji wa mwanafunzi katika ujifunzaji unawezekana. Nimekuwa nikiendesha mafunzo kwa walimu kuhusu mbinu bora ya kumshirikisha mwanafunzi na kumwekea mazingira ya utayari wa kujifunza. Hili linawezekana mwalimu akiwa na mtazamo chanya.
Leveri Mlaki
02:16:03
Upo sawa Christian!
Sarah Lotto
02:18:08
shuleni kwetu tunafanya hivyo pia tumeanza mwaka jana August na pesa inatumika kununulia chakula cha walimu wanaobaki kufundisha watoto muda wa ziada from 3:30pm to 5:30pm
Agnetta Kamugisha
02:21:39
cramming was a colonial plan. While they have abandoned it we have not. Pia na yenyewe ilikuwa inafuatana na maxingira yao
Ndaga Mwakabuta
02:22:15
Sorry Dr. Minja, nilinyanyua mkono kimakosa
Sue Nkurlu
02:29:22
Hiyo ni "gifted"
Sue Nkurlu
02:29:46
Ni kipaji kizuri kabisa cha kujivunia.
Sue Nkurlu
02:30:37
Wangeweza kusaidia wengine pia, sharing knowledge.
Harriet Shangarai
02:30:47
Hiyo ni changamoto kwa kweli, je walimu wana mapemdekezo yoyote yatakayo Sukuma vipaji
Dan Nkurlu
02:33:04
mfumo wetu wa Elimu na kiutawala umejijenga kwa kufanya mambo kutoka juu (top level thinking na decision making) badala ya kuwa from ground kwenda juu... hasa tukiwahusisha Waalimu kwenye kutengeneza mitaala maana wao ndio first line workers na si behind the desk technocrats
Christian Bwaya
02:34:54
Wadau wanaofanya professional development programs katika mazingira ya shuleni bure wapo wengi. Tumeenda kwenye shule nyingi kujaribu kuwasaidia mbinu za ufundishaji lakini walimu wengi hawaoni thamani ya mafunzo haya.
Vianney Bruno
02:34:57
Kwenye issue ya vipaji na udadisi: Wazazi nao wana-play role kwenye hili. Kama hawatoi himizo au kutuwakilisha moyo watoto basi watoto au watakata tamaa au wasione umuhimu wa vipaji walivyo navyo. Nahuatl zamani hii ilikuwa sio kipaumbele kwa wazazi maana ilikuwa haina ahadi za kufanikiwa ktk maisha ya baadae ya watoto.
Dan Nkurlu
02:35:43
Je ni vipi tunaweza ku-discourage huu mfumo wa “Nauli na Bahasha”? Kama Waalimu wana bus pass... iweje wakinge mikono ya nauli nyingine?
Vianney Bruno
02:35:55
...kuwatia moyo sio kutuwakilisha moyo (hapo ni typo)
Harriet Shangarai
02:37:04
pia kuna tatizo la mtazamo ambao mtu akizingumzia achievements zake, jamii hutazama kama mtu huyo anajivuna, hali hii hufanya watu kuwa waoga kusema mazuri mengi wanayofanya na ambayo yangeigwa
Dan Nkurlu
02:38:44
I agree Harriet... kuna discouragement kubwa ya watu kuonyesha mafanikio... ni tatizo la mfumo wetu wa kisiasa ambapo success was ill defined
Harriet Shangarai
02:41:36
Kabisa @ Dan, ni vipi tunaweza kubadilisha huo mtazamo?
Dan Nkurlu
02:44:49
nafikiri kwanza tuache masimango na vijembe vya kudharauliana... vipanga versus vihiyo-kilaza... pili tuwe wepesi kujenga ushirikiano wa njia za kupata mafanikio... share positively and constructively your path towards becoming successful and not being pompous or discourage wengine
Dan Nkurlu
02:46:44
anachoongelea sasa hivi Mwalimu Bwana ni jambo la kutafakari kwamba upande wa Serikali kuna ugumu wa kuwa na mafanikio endelevu
Harriet Shangarai
02:47:26
Asante!
Felicia Simms
02:53:40
Point zako ni Njema, Ndugu Dan Nkurlu.
Dan Nkurlu
02:55:16
wazo kuhusiaha na vipaji: kuna fursa kubwa ya kukuza vipaji vya informal education ambapo watoto wanaweza kwenda kwenye maeneo ya kuwaruhusu upeo na utashi wa udadisi hasa kwenye fani za sayansi na teknolojia. imagine mtoto wa darasa la Nne anaweza shika tupa, bisibisi, nyundo, patasi...akajifunza iwe ni uhunzi, useremala, Ufundi wa umeme, magari... upishi, ushonaji, biashara, utunzaji fedha vitu ambavyo ni more practical... na wakifika sekodari... ufahamu wao utawasidia wakikutana na nadharia wanayofundishwa darasani.
Leveri Mlaki
03:02:05
Naomba kupendekeza shule moja inayoitwa Mtakuja Secondary School iPod Moshi Tanzania. Its a private school that puts emphasis on critical thinking and creation
Leveri Mlaki
03:02:34
iPod = ipo
Dan Nkurlu
03:03:09
nichomekee hili... mfumo wa ukariri uliletwa na kusimikwa kwamba ndio sigh of excellence na kutuvua nia, shauku na matamanio ya kuwa wadadisi na hata kujitambua kuwa ukifeli au kushindwa kitu ni fursa mpya ya kuangalia pale tulipokosea. nafikiri sisi baada ya uhuru hatukuona hili kama mapungufu na athari zake katika maendeleo ya Taifa kwamba bado tuko kwenye mfumo wa ujima na uduni katika uzalishaji
Judith Kileo
03:03:43
Naomba kuuliza watoto wenye autism huwa wanafundisha vipi huko Tz?
Leveri Mlaki
03:07:49
Mine is +255763544026
Leveri Mlaki
03:08:30
We need change in our education system.
Dan Nkurlu
03:13:42
thank you very much Mwalimu Hiza with your closing statement tasking us to be responsible to demand
Dan Nkurlu
03:13:54
accountability in shaping our future
Dan Nkurlu
03:14:47
Dr. Suzy Nkurlu, Dr. Juma...Mwalimu Mabala... Shukrani kwa kutuongezea ufahamu wa mfumo wa elimu
Catherine Hiza
03:20:13
thanks Dan
Catherine Hiza
03:20:21
thanks everyone
Vianney Bruno
03:20:40
Thanks all
Leveri Mlaki
03:20:44
Thanks